vfugaji samaki kunufaisha
kimapato wakazi wa Igunga

fabora

ALLAN KITWE NA ABDALLAH AMIR

ANANCHI wilayani lgunga
HL Tabora wameshauriwa
zisha miradi ya ufugaiji

aki kwa kuchimba mabwawa
atika maeneo m_: li waweze kujiongezea
'Pelo badala ya kutegemea ajira za serikali.
L Jshauri huo ulitolewa juzi na Ofisa
Loant wa Kituo cha Ukuzaji Viumbe
--; cika Skimu ya Umwagiliaji Pfa
af —;' llyoko wilayani humu, Juach
1 akatl wa zoezl la uvunaji samaki aina
.' 2 katika Bwawa la samaki la Ofisa
e '@ Wilaya hiyo, Anthony Marco.
__" mradi huo hauna gharama
r Kubainisha kuwa mwananchi
<80 3na '®0 la kuchimba bwawa katlka
:'.;-. Idr L‘l'“ ﬂdan‘ mwakﬂ
KUjipatia fedha Yma kuuza krtnwao

| -Ibalmsha kuwa kituo hicho cha

Ukuzaji Viumbe Majini kilichopo kanka
skimu hiyo kina vifaranga vya samaki
kutosha ambavyo ni vya aina mbili Kambale
na Sato na kifaranga kimoja kinauzwa
kuanzia sh. 100 hadi 150.

Alifafanua kuwa kituo chao kimekuwa
kikitnﬁi ﬂimu Iﬂ.u"?e kwa v:g;anta'l:iaia;
sama alishauri wakazi wa a
na mkoa mma wa Tabora kudmangarnzg
fursa h?/o na kuacha kutegemea kazi moja

tu ya kll

waﬁana wanaofanya kazi katika
kituo h , Jul lus Mussa, alisema ufugaji
wa samaki ni mzuri kwani unatoa kipato
kikubwa kwa muda mfupi ila alibainisha

moto yao uhwakuwanlm:tajl hivyo
alinm asillrnta 10 ya mikopo | olewa
na serikall I:upltla halrnashauri ito kwa

vﬂmm Biashara wa halmashaurt h

mm samaki, Anthony
a allam

kuchimba bwawa
katlkaanno kehmhzlnakumgasamm

kwa kutumia maji ya Ziwa Victoria baada

ya kuona mitandac na majarida
yakionyesha ya ufugaji wa samaki,
Alisema uhoprta

alichimba bwawa nyumbani -
Masa mijini lgunga na nunua
%omsannhmya kambale
na sato 400 na kuwa sasa ameanza kuvuna
na kupata mafanikio makubwa.

Marco alisema maji anayotumia katika
bwawa hilo pia anayatumia kumwagilia
shamba la lake la vitunguu huku akisema
hivi sasa samaki hao wana mwaka mmoja

Nawarmnaktm : o

isema vifaranga uwa wakubwa
na kila kimoja anauza kati ya sh 3,000 hadi
10,000 kutokana na ukubwa wake.

Alibainisha kuwa kwa sasa anatafuta
eneoc kubwa wijiiini il aweze kuchimba
mabwawa mak kwa lengo la kupanua
mradi wake na hii ni baada ya kubaini faida
kubwa lliyopo katika mradi huo.
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Wafugaji watakiwa kujikita
katika kilimo cha nyasi

Meatu
NA ANITA BALINGILAKI

Scanned with CamScanner



MAONI YA MHARIRI

Wafugaji wajikite kilimo cha
nyasi kuepusha migogoro

SERIKALI mkoani Simiyu imewataka wafugaji kujikita
katika kilimo cha nyasi ili kuhakikisha mifugo yao
inapata chakula cha uhakika.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Mkoa wa Simiyu,
David Kafulila, wakati akizungumza na wafugaji
wilayani Meatu ambapo alisema kuna faida kubwa
kwa wafugaji kufuga kisasa kwa kuzalisha nyasi za
malisho.

Alisema serikali inataka wafugaji wapate tija katika
mifugo yao na ndio maana inaendelea kuwaelimisha
Ili kuondokana na ufugaji wa mazoea,

Hatua lliyotangazwa kuchukuliwa na wafugaji
mkoani Simiyu inapaswa kuchukuliwa na wafugaji
wote nchini ili mbali ya kuboresha mifugo yao waweze
kuepusha migogoro na wakulima.

Hakuna ubishi kuwa migogoro ya wafugaji na
wakulima katika maeneo mbalimbali hapa nchini
imesababisha madhara makubwa ikiwemo baadhi ya
watu kupoteza maisha na wengine kujeruhiwa.

Mbali ya migogoro hiyo, suala la uhaba wa malisho
ya mifugo limesababisha baadhi kudhoofika na
kufanya kukosa soko la uhakika la ndani na nje ya
nchi.

lkumbukwe kuwa miaka iliyopita kuliwahi
kuletwa nyasi za mifugo kisha kugawiwa bure, lakini
walijitokeza baadhi ya wafugaji wachache kutoitikia
kulima kilimo hicho tofauti na sasa ambapo mwitikio
urneanza kuonekana kuwa mkubwa.

Tayarl, baadhi ya halmashauri zina mashamba
darasa katika maeneo tofauti ambayo yanawasaidia
wafugaji ambao bado hawajaanza kulima nyasi hizo
kujifunza. _ _

Ni dhahiri kuwa kuna umuhimu kwa wafugaji
kupewa elimuya kutosha kuhusu ufugaji wa nyasi hizo
kwani maeneo mengi kwa sasa yamekuwa yakikosa
nyasi kwa sababu ya mabadiliko ya tabia ni

Ndiyo maana tunaunga mkono jitihada zote za
serikall zinazofanyika ili kuhamasisha wafugaiji katika
kushiriki kwenye kilimo cha nyasi ambacho mbali ya
kunufaisha mifugo, kitaepusha migogoro ya mara

kwa mara baina yao na wakulima,
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